Kiến thức

Cloud Mining vs Mua Máy ASIC — Phân Tích Chi Phí Chi Tiết

P&L 24 tháng so sánh sở hữu Antminer S21 Pro và thuê hashrate cloud — khấu hao phần cứng, giá bán lại, số liệu thực tháng 4/2026.

Updated May 16, 2026
Cloud Mining vs Mua Máy ASIC — Phân Tích Chi Phí Chi Tiết

Mua một chiếc Antminer S21 Pro vào tháng 4/2026 tốn khoảng $3,500 trả trước — nhưng tổng chi phí thực sự trong 24 tháng gần $6,000 khi cộng thêm phí hosting, điện, bảo trì và khoản lỗ khi bán lại lúc thế hệ S23 ra mắt. Trong khi đó, gói thuê NoxHash Pro Miner 24 tháng có giá $1,920 với mức giảm 20% cho hợp đồng dài hạn. Bài viết này phân tích toàn bộ P&L của việc sở hữu ASIC từ A đến Z và chỉ ra chính xác khi nào sở hữu máy vẫn thắng việc thuê hashrate.

P&L 24 tháng đầy đủ kèm khoản lỗ bán lại Đường cong khấu hao S21 từ 2024–2026 Rủi ro hosting và lỗi thời do S23
Hình minh họa chia đôi so sánh giá trị giảm dần của một chiếc Antminer S21 Pro sở hữu cá nhân ở bên trái với cấu trúc chi phí cố định phẳng của thuê cloud mining ở bên phải

Sở Hữu ASIC Là Bốn Hóa Đơn, Không Phải Một

Hầu hết mọi người khi định mua ASIC chỉ tính đúng giá niêm yết. Sự thật là một máy đào sở hữu cá nhân tạo ra bốn dòng chi phí song song mỗi tháng vận hành — và bỏ qua bất kỳ dòng nào sẽ khiến P&L sai lệch nghiêm trọng. Đây là cấu trúc thực sự bạn đang ký vào khi quẹt thẻ mua một chiếc Antminer S21 Pro $3,500.

1. Bản thân phần cứng

Một chiếc S21 Pro 234 TH/s mới có giá thị trường khoảng $3,500 vào tháng 4/2026, cộng thêm $80–150 phí vận chuyển và thường cần nâng cấp đường nguồn 240 V PSU nếu bạn chưa có. S21 Pro cũ trên các sàn như Compass Mining có giá khoảng $1,500 — giảm 57% so với mới chỉ trong khoảng 12 tháng.

2. Điện — khoản hiển nhiên

Một chiếc S21 Pro 3,510 W chạy 24/7 tiêu thụ khoảng 2,527 kWh mỗi tháng. Ngay cả với mức hosting tốt $0.07/kWh bạn cũng phải trả $177/tháng; ở mức công nghiệp $0.05/kWh là $126/tháng. Điện là biến số lớn nhất trong bài toán sở hữu.

3. Hosting hoặc nơi đặt máy

Nếu bạn không có nhà phụ cách âm, bạn phải dùng dịch vụ hosting của bên thứ ba. Hosting tại Mỹ tốn $10–15 mỗi tháng cho mỗi kW, vậy nên một chiếc S21 Pro 3.5 kW phát sinh thêm $35–52/tháng cho rack, làm mát và phí remote-hands. Đặt trong "tủ" tại nhà tránh được khoản này nhưng kéo theo vấn đề khác (nhiệt, tiếng ồn, bảo hiểm).

4. Khấu hao — khoản vô hình

Hóa đơn không ai phải viết séc thanh toán — nhưng lại lớn nhất trong 24 tháng. Một chiếc Antminer thế hệ mới thường mất khoảng 50% giá trị bán lại mỗi 12 tháng khi các model kế nhiệm xuất hiện. Với một chiếc giá $3,500, đó là khoảng $145/tháng tài sản âm thầm bốc hơi trong khi quạt vẫn quay bình thường.

Cộng tất cả bốn dòng một cách trung thực và một chiếc S21 Pro sở hữu cá nhân tốn khoảng $450–600 mỗi tháng chi phí kinh tế thực (điện + hosting + khấu hao phần cứng + giảm giá trị). Doanh thu mining phải vượt qua mức đó trước khi chạm được đến một đồng lợi nhuận. Đó là phần toán mà hầu hết các trang "máy tính miễn phí" bỏ qua.

Đường Cong Khấu Hao S21 — Từ 2024 Đến 2026

Máy đào ASIC khấu hao theo một đường cong khá dễ đoán. Mỗi thế hệ giữ giá premium khoảng 6 tháng sau khi ra mắt, sau đó giảm khoảng 40–55% trong 12 tháng tiếp theo khi các thế hệ kế nhiệm đến và độ khó mạng tăng lên. Đây là những gì một chiếc Antminer S21 Pro mới thực sự đã trải qua trên thị trường thứ cấp kể từ khi ra mắt, dựa trên dữ liệu theo dõi ASIC Price Index của Hashrate Index và niêm yết hiện tại của các nhà bán lẻ.

Quý Tình trạng thị trường Giá thị trường S21 Pro % so với MSRP ra mắt
Q2 2024 (ra mắt) Hưng phấn trước halving, hàng giới hạn ~$6,500 mới 100%
Q4 2024 Điều chỉnh độ khó sau halving ~$5,000 mới ~77%
Q2 2025 S21 XP có sẵn rộng rãi ~$4,000 mới / $2,800 cũ ~62% / 43%
Q4 2025 Tin đồn S23 trước thông báo chính thức ~$3,800 mới / $2,000 cũ ~58% / 31%
Q2 2026 (hiện tại) S23 giao cho hyperscaler ~$3,500 mới / $1,500 cũ ~54% / 23%
Q2 2027 (dự kiến) S23 bán lẻ rộng rãi, mức dưới 10 J/TH cận kề ~$1,800 cũ ~28%

Có hai điểm cần lưu ý. Thứ nhất, S21 Pro cũ hôm nay bán khoảng $1,500 — chưa bằng một nửa giá $3,500 của máy mới. Nếu bạn mua hôm nay và bán lại sau 12 tháng, bạn nên dự trù thêm khoản lỗ 40–50% nữa. Thứ hai, đường khấu hao không tuyến tính — nó tăng tốc quanh mốc 18 tháng khi thế hệ kế nhiệm (S23) bắt đầu giao cho người mua công nghiệp và hút cầu bán lại khỏi thế hệ cũ.

P&L 24 Tháng — Sở Hữu S21 Pro So Với Thuê Cloud Hashrate

Đây là bảng tính song song mà ai cũng nên xem trước khi nhấn "Mua Ngay" trên một trang bán lẻ máy đào. Cả hai cột đều tạo ra khoảng ~234 TH/s hashrate SHA-256 trong 24 tháng. Khác biệt duy nhất là ai sở hữu tài sản đang khấu hao — bạn, hay nhà vận hành.

Hạng mục (24 tháng) Sở hữu: S21 Pro + hosting bên thứ ba Thuê: NoxHash Pro Miner (kỳ hạn 24 tháng)
Mua phần cứng $3,500 (S21 Pro mới) $0
Vận chuyển + lắp đặt PSU/PDU ~$200 $0
Điện (2,527 kWh/tháng × $0.07/kWh hosted × 24) ~$4,245 Đã bao gồm trong gói thuê
Phí hosting / racking ($45/tháng × 24) ~$1,080 Đã bao gồm
Bảo trì / dự phòng hỏng hóc (~7% mỗi năm) ~$500 Đã bao gồm — SLA thay thế 4–8h
Phí thuê ($100 × giảm 0.80 × 24) — $1,920
Giá trị bán lại còn lại tại tháng 24 +$800 (S21 Pro cũ, dự kiến) $0 — không có tài sản để bán
Tổng chi phí ròng 24 tháng ~$8,725 ~$1,920

Cột sở hữu cuối cùng đắt hơn khoảng 4.5 lần về chi phí thô trong cùng 24 tháng — trước khi bất kỳ khoản doanh thu mining nào về tới. Lập luận cho việc sở hữu phải là sản lượng BTC của S21 Pro vượt qua mức thuê ít nhất bằng khoảng cách đó, vì cả hai phương án đều kiếm BTC từ cùng mạng lưới với cùng độ khó. Các nhà vận hành công nghiệp thu hẹp khoảng cách bằng điện rẻ hơn ($0.035/kWh so với $0.07 của bạn) và giá phần cứng theo lô. Đối với một dàn máy hộ gia đình đơn lẻ, khoảng cách hiếm khi đóng được.

Một lưu ý trung thực: doanh thu mining tính theo TH/s là như nhau ở cả hai phía. Vậy nên nếu bạn đào cùng 234 TH/s và kiếm được, ví dụ, $140/tháng bằng BTC theo điều kiện tháng 4/2026, bạn sẽ thu được $3,360 trong 24 tháng dù chọn cách nào. Câu hỏi thuần túy là cấu trúc chi phí nào rẻ hơn — và ở mức điện hosted $0.07/kWh, cloud thắng với khoảng cách lớn.

Gói 24 tháng · giảm 20% cho dài hạn · $80/tháng hiệu quả

Bỏ qua canh bạc phần cứng $3,500 — khóa ngay mức giá 24 tháng

Nếu bảng P&L ở trên cho thấy việc sở hữu là cách tốn vốn để đạt cùng sản lượng BTC, gói NoxHash Pro Miner kỳ hạn 24 tháng là lựa chọn thay thế trực tiếp: giá niêm yết $100/tháng × giảm 20% dài hạn = $80/tháng, mọi thứ đã bao gồm, cùng đội máy S21-class được nhắc trong bài viết này.

Thị Trường Bán Lại Mỏng Hơn Bạn Nghĩ

Lập luận sở hữu phụ thuộc rất nhiều vào giá trị bán lại còn lại tại tháng 24. Người làm bảng tính lạc quan ghi "$800 bán lại" rồi đi tiếp. Trên thực tế, thị trường ASIC cũ có ba đặc điểm khó chịu mà bảng tính không cho bạn thấy.

Thứ nhất, thời gian trên thị trường rất lâu. Các dàn S21-class cũ thường nằm 4–10 tuần trước khi bán được ở giá hỏi. Nếu bạn cần thanh khoản nhanh, bạn sẽ phải giảm thêm 15–25% nữa chỉ để tìm được người mua trong tuần này. Con số "$1,500 cũ" trên Compass Mining hay eBay là giá hỏi — giá thực tế thấp hơn, và người mua luôn kỳ vọng khoảng thương lượng.

Thứ hai, lượng người mua đang co lại. Các nhà vận hành công nghiệp gần như không bao giờ mua máy cũ với số lượng đơn vị — họ mua theo pallet trực tiếp từ nhà sản xuất với giá thấp hơn 15–25% so với bán lẻ. Điều đó để lại thị trường cũ cho dân chơi nghiệp dư, nông trại nhỏ và người mua nước ngoài. Khi thế hệ S23 mở rộng nguồn cung trong giai đoạn 2026–2027, nhóm nghiệp dư là nhóm đầu tiên bốc hơi vì họ thà chờ giá máy cũ thế hệ mới hơn.

Thứ ba, rủi ro "bán nguyên trạng" là có thật. Hashboard ASIC là điểm hỏng phổ biến nhất, và một hashboard chết làm giảm khoảng một phần ba giá trị thực của một máy (S21 Pro với 2/3 board còn sống đáng giá khoảng hai phần ba của một máy hoàn toàn ổn). Người mua kiểm tra rất kỹ. Nếu dàn máy của bạn có dù chỉ một board yếu, đó là khoản giảm 15–30% trên giá bán cuối cùng cộng thêm vào tất cả khoản trên.

Tổng tác động: dòng "$800 còn lại" trong bảng P&L đã là lạc quan. Một con số thận trọng hơn trong thị trường yếu là $400–600, đẩy chi phí sở hữu thực 24 tháng lên gần $9,000 thay vì $8,700. Đó là khác biệt có ý nghĩa khi bạn cố biện minh cho khoản chênh lệch $7,000 so với cloud.

Nếu Bạn Vẫn Mua — Lựa Chọn Hosting Và Chi Phí Ẩn

Bài viết này giả định bạn không chạy ASIC trong phòng khách, vì không ai sống nổi với một thiết bị 75 dB ở đó lâu được. Vậy còn bốn nơi thực tế để đặt nó, mỗi nơi có một cấu trúc chi phí khác nhau. Đây là cách chúng thực sự diễn ra theo giá 2026.

Lựa chọn $/kWh tương đương trọn gói Tổng hàng tháng (S21 Pro 3.5 kW) Mức phiền phức
Garage / nhà phụ tại nhà $0.08–0.18 (sinh hoạt) ~$200–455 chỉ riêng tiền điện Cao — DIY mọi thứ
Nhà hosting nhỏ (Mỹ) ~$0.075 trọn gói ~$190/tháng Trung bình — vận chuyển + đặt cọc
Sàn hosting (Compass v.v.) ~$0.065 trọn gói ~$165/tháng Trung bình — thường có waitlist
Công nghiệp nước ngoài (Paraguay, Kazakhstan) ~$0.05 trọn gói ~$126/tháng Cao — vận chuyển, hải quan, niềm tin

Ngay cả lựa chọn hosting rẻ thực tế nhất cho người mua lẻ một máy — khoảng $0.065/kWh trọn gói trên một sàn giao dịch — cũng đặt bạn ở mức $165/tháng chi phí vận hành trước khấu hao. Trong 24 tháng đó là $3,960. Cộng $3,500 mua máy và $200 lắp đặt, trừ $600 bán lại thực tế, tổng chi phí ra khoảng $7,060 — vẫn cao hơn 3.5 lần so với $1,920 thuê NoxHash 24 tháng.

Còn có một chi phí mềm không ai liệt kê: thời gian của bạn. Phối hợp vận chuyển, ký hợp đồng hosting, xử lý thay PSU hỏng, ký nhận PDU thay thế — thực tế là 8–15 giờ logistics cá nhân mỗi năm cho mỗi dàn. Nếu bạn định giá thời gian của mình ở mức có ý nghĩa, hãy thêm $200–500 nữa vào cột sở hữu.

Rủi Ro Lỗi Thời — S23 Sẽ Làm Gì Với Chiếc S21 Của Bạn

Lộ trình của Bitmain, theo dõi bởi ASIC Miner Value và báo chí ngành mining đến năm 2026, hướng tới việc thế hệ S23 đạt tới phân bổ chỉ dành cho hyperscaler trong 2026 và mở rộng nguồn cung trong 2027. S23 dự kiến đạt khoảng dưới 11 J/TH hiệu suất (so với 15 J/TH của S21 Pro), tức bước nhảy hiệu suất năng lượng khoảng 25–30%.

Đây là điều đó có nghĩa gì với người giữ S21 Pro qua 2026 sang 2027:

1

Độ khó tăng khi đội S23 lên mạng

Mỗi lần triển khai S23 lớn lại bổ sung hashrate cho mạng. Khi tổng hashrate tăng, mỗi chiếc S21 hiện có kiếm được ít BTC hơn theo tỷ lệ mỗi ngày, ngay cả khi máy không thay đổi. Đây là "cơn gió ngược âm thầm" cộng dồn với khấu hao bán lại.

2

Nhu cầu mua lại bốc hơi cho thế hệ trước

Người mua lẽ ra mua S21 Pro cũ trong 2025 bắt đầu chờ S23 cũ trong 2027. Đây chính xác là điều đã xảy ra với thế hệ S19 khi S21 ra mắt — giá bán lại S19 Pro rơi xuống dưới $400 chỉ sau 18 tháng từ MSRP ra mắt $10,000.

3

Giá ngắt máy đang dần tăng lên

"Giá ngắt máy" của một ASIC là mức giá BTC mà dưới đó chi phí điện vượt doanh thu mining. Khi độ khó tăng, giá ngắt máy của các thế hệ cũ tăng theo. Một dàn 17.5 J/TH với điện $0.10/kWh có thể có giá ngắt máy gần mức BTC hiện tại vào cuối 2026 — nghĩa là bất kỳ đợt giảm giá BTC mạnh nào cũng đẩy nó vào trạng thái lỗ.

4

Nhà vận hành cloud xoay vòng phần cứng giúp bạn

Đây là lợi thế vận hành mà gói thuê có còn sở hữu thì cấu trúc không thể bằng được. Một nhà vận hành cloud chạy đội máy thay S21 bằng S23 theo lịch capex riêng. Người thuê tiếp tục nhận hashrate mới với cùng giá hợp đồng; còn chủ sở hữu tiếp tục giữ chiếc máy cũ cho đến khi gánh khoản lỗ bán lại.

Tóm lại: sở hữu một chiếc S21 Pro vào tháng 4/2026 nghĩa là đặt cược rằng giá BTC tăng nhanh hơn đường cong khấu hao phần cứng 50%+ cộng với độ khó tăng. Đó là một canh bạc có thể bảo vệ được, nhưng là cược định hướng vào BTC và cược ngược lại chu kỳ phần cứng. Thuê tách hai cái ra — bạn vẫn chịu rủi ro giá BTC, nhưng không chịu rủi ro phần cứng.

Đẩy rủi ro phần cứng khỏi bảng cân đối · xác minh trong 48 giờ

Thử bên thuê trước khi cam kết $3,500 cho một chiếc hộp đang khấu hao

Nếu đường cong khấu hao và thời điểm S23 lỗi thời khiến bạn chần chừ, gói thử miễn phí 2 ngày Basic Miner của NoxHash giúp bạn xác nhận hạ tầng là thật — cùng đội máy Kazakhstan được nhắc đến trong toàn bài viết, không cần đặt cọc. Nếu sau đó toán học vẫn nghiêng về sở hữu, ít nhất bạn cũng đã thử cả hai phía.

Câu Hỏi Thường Gặp

Một chiếc Antminer S21 Pro thực tế giá bao nhiêu vào tháng 4/2026?

S21 Pro mới (234 TH/s, 3,510 W) bán khoảng $3,500 vào tháng 4/2026 qua các nhà bán lẻ lớn như Compass Mining và CryptoMinerBros, cộng thêm $80–150 phí vận chuyển. Máy cũ khoảng $1,500 trên thị trường thứ cấp — giảm ~57% so với mới chỉ trong khoảng 12 tháng. Giá tiếp tục giảm khi thế hệ S23 mở rộng nguồn cung.

Một máy đào ASIC mất bao nhiêu giá trị mỗi năm?

Một ASIC Bitcoin thế hệ mới thường mất 40–55% giá trị bán lại trong 12 tháng sau ra mắt, và thêm 30–45% nữa trong năm tiếp theo khi thế hệ kế nhiệm xuất hiện. Một chiếc S21 Pro bán lẻ gần $6,500 lúc ra mắt Q2 2024 hôm nay bán cũ khoảng $1,500 — giảm danh nghĩa ~77% trong 24 tháng.

Ở mức giá điện nào thì sở hữu S21 Pro thắng cloud mining?

Khoảng $0.06/kWh trọn gói. Dưới mức đó — vùng có thủy điện, biểu giá công nghiệp, năng lượng mặt trời với net metering — sở hữu một chiếc S21 Pro có thể vượt hợp đồng thuê 24 tháng về chi phí thuần trên TH/s. Trên $0.06/kWh thì gói thuê thắng khi tính khấu hao và rủi ro phần cứng một cách trung thực. Hầu hết điện sinh hoạt toàn cầu ở mức $0.10/kWh hoặc cao hơn.

Tôi có thể thu hồi vốn bằng cách bán lại ASIC tại tháng 24 không?

Hãy kỳ vọng thu hồi 15–25% giá mua trong điều kiện bán thực tế — khoảng $500–800 cho một chiếc S21 Pro $3,500 mua hôm nay. Bán ASIC cũ mất 4–10 tuần, người mua giảm giá mạnh với bất kỳ lo ngại nào về hashboard, và lượng người mua lẻ giảm dần khi thế hệ kế nhiệm xuất hiện. Hãy lên kế hoạch thận trọng.

Tỷ lệ hỏng hóc phần cứng của một chiếc ASIC tự host tại nhà là bao nhiêu?

Khoảng 5–10% máy gặp lỗi hashboard, quạt hoặc PSU trong một năm dưới điều kiện tử tế. Trong điều kiện khắc nghiệt — luồng khí kém, nhiệt độ môi trường cao, môi trường nhiều bụi — tỷ lệ này có thể vượt 15%. Một hashboard hỏng giảm hashrate hiệu quả của máy đi một phần ba và giá trị bán lại tỷ lệ thuận.

Khi nào S23 dự kiến ra, và liệu nó có giết giá bán lại S21 không?

Báo cáo ngành cho thấy phần cứng cấp S23 giao cho hyperscaler trong 2026 và đến bán lẻ rộng rãi trong 2027, với hiệu suất cải thiện 25–30% so với S21 Pro. Dựa trên mô hình S19 → S21, giá bán lại S21 Pro nhiều khả năng mất thêm 40–50% nữa khi sản lượng bán lẻ S23 tăng tốc. Hãy tính trước.

Cloud mining có luôn rẻ hơn sở hữu phần cứng không?

Không phải lúc nào. Chủ máy có điện dưới $0.06/kWh, hạ tầng riêng, kỹ năng kỹ thuật và sẵn lòng vận hành như một doanh nghiệp nhỏ vẫn thắng các gói thuê về chi phí thuần trên TH/s. Với những người còn lại — đi hosting hoặc ở chung cư, trả điện bán lẻ, không có thời gian quản lý phần cứng — thuê cloud thường thắng về lợi nhuận điều chỉnh rủi ro trong 24 tháng.

Nội dung mang tính giáo dục — không phải lời khuyên tài chính

Bài viết này nhằm mục đích giáo dục. Giá phần cứng, mức hosting, dự báo bán lại, đường khấu hao và số liệu hiệu suất phản ánh dữ liệu thị trường công khai tại tháng 4/2026 và sẽ thay đổi khi thế hệ S23 ra mắt và độ khó mạng tiến hóa. Lợi nhuận đào Bitcoin phụ thuộc vào giá BTC, độ khó, chi phí điện và vòng đời phần cứng — tất cả đều di chuyển độc lập và ngoài tầm kiểm soát của bất kỳ nhà vận hành nào. Kết quả quá khứ không đảm bảo hiệu suất tương lai. Hãy xác minh quy định pháp lý, thuế và thuế nhập khẩu địa phương trước khi mua phần cứng đào, và chỉ cam kết số tiền bạn có thể chấp nhận mất.