Kiến thức

Antminer S21 vs S19 XP — So sánh Hashrate, Hiệu suất & ROI

Đối đầu Antminer S21 vs S19 XP — hashrate, hiệu suất J/TH, bài toán ROI ở hashprice hiện tại, và khi nào mỗi ASIC còn hợp lý năm 2026.

Updated Jun 19, 2026
Antminer S21 vs S19 XP — So sánh Hashrate, Hiệu suất & ROI

Antminer S21 đạt 200 TH/s ở mức 17.5 J/TH, trong khi S19 XP đời cũ hơn chạy 140 TH/s ở khoảng ~21.5 J/TH. Ở mức hashprice tháng 4/2026, S21 đào được nhiều hơn khoảng 43% BTC mỗi tháng mà vẫn có chi phí vận hành trên mỗi terahash thấp hơn. S19 XP chỉ hợp lý khi mua lại với mức chiết khấu sâu và giá điện dưới $0.04/kWh.

S21: 200 TH/s, 17.5 J/TH S19 XP: 140 TH/s, 21.5 J/TH Tính ROI ở mức $40/PH/ngày Bối cảnh thị trường tháng 4/2026
Cận cảnh một máy Antminer S21 tại trung tâm dữ liệu NoxHash Kazakhstan, nhấn mạnh thiết bị phần cứng là đối tượng của bài so sánh này

Vì sao cuộc so sánh này quan trọng trong năm 2026

Khi Antminer S19 XP ra mắt năm 2022, đây là máy chủ lực của Bitmain — 140 TH/s ở khoảng 21.5 J/TH, hiệu suất làm mát bằng không khí tốt nhất mà tiền có thể mua được. Hai năm sau, Antminer S21 (bản base, không phải hydro) xuất hiện với 200 TH/s ở 17.5 J/TH, đẩy trần hiệu suất xuống thêm 18%. Chính khoảng cách này là lý do duy nhất khiến bài so sánh này tồn tại.

Các máy S19 XP trên thị trường thứ cấp đang tràn ngập các trang niêm yết khi các trang trại lớn thay thế chúng. Bạn có thể mua lại với giá thấp hơn nhiều so với MSRP máy mới, và khoảng chênh giá đó rất hấp dẫn với thợ đào tại nhà, khách hàng hosting nhỏ, và bất kỳ ai đang cân nhắc mua ASIC lần đầu. Câu hỏi là liệu mức chiết khấu niêm yết có bù đắp được hai năm thất thoát hiệu suất lũy kế — mỗi joule thừa trên mỗi terahash chính là tiền bạn trao cho công ty điện lực thay vì cho chính mình.

Bài viết này chạy số theo một hướng: S21 mới có đáng giá hơn một chiếc S19 XP được chiết khấu không? Chúng tôi so sánh thông số, chi phí điện, doanh thu và bài toán hòa vốn ở mức hashprice tháng 4/2026 để bạn có thể quyết định phía nào của thương vụ hợp lý với giá điện của bạn.

Bảng thông số — S21 đối đầu S19 XP

Cả hai đều là máy chủ lực làm mát bằng không khí của Bitmain cách nhau một thế hệ. Chúng dùng chung thuật toán SHA-256, ngõ vào điện ba pha 220–240V, và mức tiếng ồn ~75 dB — đủ lớn để không máy nào hợp với phòng khách. Sự khác biệt nằm ở chip.

Thông số Antminer S21 Antminer S19 XP
Năm ra mắt 2024 2022
Hashrate 200 TH/s 140 TH/s
Điện năng tiêu thụ tại ổ cắm 3,500 W 3,010 W
Hiệu suất năng lượng 17.5 J/TH ~21.5 J/TH
Tiến trình chip 5 nm (Samsung) 5 nm (TSMC)
Làm mát Không khí (4 quạt) Không khí (4 quạt)
Mức tiếng ồn ~75 dB ~75 dB
Bảo hành (máy mới) 12 tháng 12 tháng (nếu vẫn còn mới)
Khoảng giá bán lẻ (2026) ~$3,000–$4,000 mới ~$1,200–$1,800 cũ

S19 XP chỉ thắng ở công suất điện thô tại ổ cắm (thấp hơn 490 W) và giá niêm yết trên thị trường đồ cũ. Mọi thông số khác quan trọng với lợi nhuận dài hạn — hashrate, J/TH và vòng đời hữu ích dự kiến — đều nghiêng về S21. Điện năng tiêu thụ thấp hơn không có ý nghĩa gì nếu doanh thu trên mỗi watt của bạn tệ hơn.

Khoảng chênh hiệu suất tốn của bạn bao nhiêu mỗi tháng

Hãy quy số J/TH về tiền thật. Giả sử mức giá công nghiệp gần khu dân cư là $0.05/kWh và vận hành 24/7 trong một tháng 30 ngày (720 giờ).

Antminer S21 — tiền điện

3.5 kW × 720 giờ × $0.05/kWh = $126/tháng. Bạn tạo ra 200 TH/s công việc cho hóa đơn đó.

Antminer S19 XP — tiền điện

3.01 kW × 720 giờ × $0.05/kWh = $108/tháng. Chỉ 140 TH/s công việc cho hóa đơn đó.

Nhìn bề ngoài, S19 XP rẻ hơn $18/tháng tiền điện. Nhưng bạn phải chuẩn hóa theo công việc tạo ra. Chia tiền điện cho hashrate để ra chi phí trên mỗi terahash mỗi tháng:

  • S21: $126 ÷ 200 TH/s = $0.63 trên mỗi TH/s/tháng
  • S19 XP: $108 ÷ 140 TH/s = $0.77 trên mỗi TH/s/tháng

S21 mua cho bạn hashrate rẻ hơn 22% trên mỗi terahash so với S19 XP, dù tiêu thụ điện tại ổ cắm cao hơn. Đó chính là ý nghĩa của hiệu suất — doanh thu tỷ lệ với TH/s, không phải với watt. Càng nhiều joule trên mỗi terahash, càng nhiều tiền điện bị đốt thành nhiệt thay vì chuyển thành xác suất nhận phần thưởng khối.

Bài toán ROI ở mức hashprice tháng 4/2026

Hashprice là số doanh thu mà một petahash (1,000 TH/s) kiếm được mỗi ngày. Nó biến động theo giá BTC, độ khó mạng lưới và mức phí mempool. Tính đến tháng 4/2026, hashprice ở quanh mức $40 trên PH/s mỗi ngày. Với so sánh một máy, ta quy đổi sang mỗi TH/s mỗi ngày: $40 ÷ 1,000 = $0.04/TH/s/ngày.

Kinh tế hàng tháng Antminer S21 (mới) Antminer S19 XP (đã qua sử dụng)
Doanh thu gộp (30 ngày) ~$240 ~$168
Tiền điện ở $0.05/kWh −$126 −$108
Lợi nhuận ròng / tháng ~$114 ~$60
Chi phí ban đầu ~$3,500 ~$1,500
Hòa vốn (tháng) ~31 tháng ~25 tháng
Lợi nhuận trên khung 36 tháng ~$604 ~$660

Điều bất ngờ: trên khung thời gian tĩnh 3 năm ở mức $0.05/kWh, S19 XP được chiết khấu lại nhỉnh hơn S21 mới về tổng lợi nhuận đô la — vì mức chiết khấu ban đầu quá sâu. Vậy tại sao vẫn có người mua máy mới?

Ba lý do bảng này đang che giấu. Thứ nhất, hashprice không tĩnh — khi độ khó mạng lưới tăng lên và phần thưởng khối giảm sau halving, các thợ đào kém hiệu suất hơn sẽ vượt qua ngưỡng chi phí điện-sản xuất và rút phích cắm trước. Biên lợi nhuận của S19 XP mỏng hơn và bị siết sớm hơn. Thứ hai, S21 có bảo hành từ nhà sản xuất và chip mới; một chiếc S19 XP cũ có thể đã trải qua 2+ năm chu kỳ nhiệt trên hashboard. Thứ ba, S21 giữ giá trị bán lại tốt hơn nhiều trong 12 tháng tới trong khi S19 XP tiếp tục trượt giá.

Tính lại bài toán ở $0.08/kWh (mức dân cư Mỹ điển hình) và lợi nhuận ròng của S19 XP sụt xuống còn khoảng $-1/tháng — nó trở thành cục chặn giấy. S21 vẫn kiếm khoảng $74/tháng. Giá điện càng cao, máy đào mới hơn, hiệu suất hơn càng thắng.

Cụm máy đẳng cấp S21 · $0.035/kWh · không cần tự lắp ráp

Bỏ qua hoàn toàn bài toán S21 vs S19 XP

Bài toán ROI ở trên giả định bạn đang mua phần cứng. Khi bạn thuê hashrate từ cụm máy NoxHash tại Kazakhstan, bạn kết nối vào các máy đẳng cấp S21 chạy trên nguồn điện công nghiệp $0.035/kWh — không cần sở hữu hộp máy $3,500, không cần lo trò chơi bảo hành, không có đồng hồ lỗi thời.

Khi nào S19 XP vẫn hợp lý trong năm 2026

Chúng tôi không ở đây để chôn vùi S19 XP. Nó là chiếc ASIC làm mát bằng không khí tốt nhất của thế hệ mình và vẫn đào Bitcoin tốt nếu các điều kiện phù hợp. Câu trả lời thành thật: nó thắng trong một dải kịch bản hẹp.

Thị trường thứ cấp chiết khấu sâu

Nếu bạn có thể tìm được một máy hoạt động tốt dưới $1,200 với hashboard còn bảo hành, chi phí ban đầu thấp hơn có thể vượt trội so với S21 mới trên khung 24 tháng, với điều kiện điện rẻ.

Các triển khai cũ đã khấu hao xong

Nếu bạn mua S19 XP mới năm 2022 và đã hòa vốn, bạn đang in thu nhập biên thấp. Không cần vội nâng cấp — chạy cho đến halving kế tiếp hoặc đến khi chi phí điện bắt kịp.

Nguồn điện dưới $0.04/kWh

Các địa điểm khí hậu lạnh với khí đốt đuốc, thủy điện cắt giảm, hoặc hợp đồng công nghiệp giờ thấp điểm có thể hấp thụ J/TH cao hơn. Nếu mỗi kWh biên gần như miễn phí, hiệu suất phần cứng quan trọng ít hơn vốn bỏ ra trên mỗi terahash.

Hãy lưu ý những gì không có trong danh sách đó: đào tại nhà kiểu điển hình ở hầu hết quốc gia. Ở mức giá dân cư $0.08–$0.15/kWh, S19 XP đã lỗ ngay trong tháng 4/2026 và chỉ tệ hơn khi độ khó tăng lên. Các trường hợp sử dụng còn lại gần công nghiệp, không phải cấp sở thích.

Đây cũng là logic khiến S19 XP nằm ngoài cụm máy NoxHash Kazakhstan. Chúng tôi vận hành các máy S21, S21 Pro, S21 Hyd, S21 XP Hyd và WhatsMiner M60S/M66S — tất cả đều nằm trong dải 12–18.5 J/TH. Ở quy mô công nghiệp, khoảng chênh hiệu suất giữa 17.5 J/TH và 21.5 J/TH nhân lên qua hàng nghìn máy sẽ thành tiền thật. Chúng tôi loại phần cứng cũ khi thế hệ mới mang lại hiệu suất tăng >15%, và đó chính xác là lý do tầng S19 XP đã biến mất.

Hàng nóng tại cơ sở NoxHash Kazakhstan với các hàng máy ASIC đẳng cấp S21 đang vận hành

Người dùng cloud mining nên rút ra điều gì từ so sánh này

Đây là phần mà hầu hết bài so sánh phần cứng bỏ lỡ: nếu bạn thuê hashrate thay vì sở hữu phần cứng, bạn không mua một ASIC cụ thể — bạn thuê TH/s từ một cụm máy. Các gói NoxHash cung cấp hashrate cố định (50 / 150 / 350 / 1,000 TH/s tùy gói) bất kể phân bổ của bạn rơi vào rack cụ thể nào vào ngày bất kỳ.

Điều đó che đi lựa chọn S21-vs-S19-XP cho người thuê, nhưng so sánh phần cứng vẫn quan trọng với bạn một cách gián tiếp. Nó đặt sàn cho cấu trúc chi phí. Một cụm máy xây trên máy 17.5 J/TH có nhiều hơn khoảng 22% BTC trên mỗi đô la điện so với cụm máy xây trên máy 21.5 J/TH. Khoảng trống đó cho phép một nền tảng giữ được khả năng thanh toán trong các đợt giá BTC giảm và các đợt tăng độ khó — cả hai đều đánh vào những thợ đào kém hiệu suất nhất trước.

Khi bạn đánh giá bất kỳ dịch vụ cloud mining nào, hãy hỏi thế hệ ASIC nào đang vận hành cụm máy của họ. Các nhà cung cấp chạy phần cứng đẳng cấp S19 hoặc cũ hơn đang đào với biên lợi nhuận mỏng hơn; các nhà cung cấp dùng phần cứng đẳng cấp S21 có vùng đệm. Hãy yêu cầu model máy cụ thể, không chỉ tên thương hiệu — "Antminer" bao phủ mọi thứ từ S19 thời 2020 đến S21 XP Hyd 2024, và khoảng chênh kinh tế là khổng lồ.

Điểm chính cần ghi nhớ

Hiệu suất đánh bại điện năng tiêu thụ thô

S19 XP kéo ít watt hơn, nhưng S21 được nhiều hơn 22% hashrate trên mỗi đô la điện. Doanh thu tỷ lệ với TH/s, không với watt tiết kiệm.

Giá điện là yếu tố phân thắng bại

Ở $0.05/kWh, S19 XP vẫn có lời. Ở $0.08/kWh nó lật sang lỗ trong khi S21 vẫn kiếm được. Hãy kiểm tra giá điện của bạn trước khi mua.

Phần cứng cũ mang rủi ro ẩn

Một chiếc S19 XP giảm giá có thể đã trải qua 2+ năm chu kỳ nhiệt trên hashboard. Hãy tính chi phí thay thế và việc không còn bảo hành khi mô hình hóa ROI.

Thuê máy bỏ qua toàn bộ quyết định

Cloud mining cho phép bạn chạm vào hiệu suất đẳng cấp S21 mà không cần mua $3,500. Bạn trả trên mỗi TH/s — nhà vận hành cụm máy gánh việc lỗi thời phần cứng.

Các câu hỏi thường gặp

Antminer S19 XP còn đáng mua trong năm 2026 không?

Chỉ đáng mua ở mức giá thứ cấp chiết khấu sâu — khoảng dưới $1,500 — và chỉ khi chi phí điện của bạn dưới $0.05/kWh. Ở mức giá dân cư Mỹ điển hình $0.10–$0.15/kWh, S19 XP lỗ trong tháng 4/2026 và sẽ tiếp tục lỗ khi độ khó tăng lên.

S19 XP có thể đào có lời ở đâu trong 2026 không?

Có, trong ba ngách: hợp đồng công nghiệp dưới $0.04/kWh, các địa điểm khí đuốc ở Texas hoặc North Dakota, và thủy điện bị cắt giảm ở những nơi như British Columbia hoặc Paraguay. Ngoài các ngách đó, hiệu suất 21.5 J/TH để lại biên lợi nhuận quá mỏng khi độ khó điều chỉnh tăng.

Bao lâu nữa S21 sẽ lỗi thời như S19 XP?

Theo lịch sử, Bitmain ra thế hệ chủ lực mới mỗi 18–24 tháng với mức tăng hiệu suất 15–20%. S21 xuất xưởng năm 2024, nên dự kiến S22 hoặc dòng kế nhiệm ra mắt khoảng 2026–2027. Điều đó có thể cho S21 vòng đời hữu ích ba đến bốn năm trước khi phần cứng mới chiếm lĩnh về mặt kinh tế.

NoxHash có dùng S19 XP nào trong cụm máy không?

Không. Cụm máy Kazakhstan của chúng tôi vận hành S21, S21 Pro, S21 Hyd, S21 XP Hyd và WhatsMiner M60S/M66S — tất cả đều trong dải hiệu suất 12–18.5 J/TH. Chúng tôi đã loại bỏ phần cứng đẳng cấp S19 khi máy 17.5 J/TH xuất hiện, vì ở quy mô công nghiệp, khoảng chênh hiệu suất trở thành vấn đề thanh khoản.

Sau thế hệ S21 là gì?

Bitmain đã xuất xưởng các biến thể đẩy dòng S21 xuống 12 J/TH (S21 XP Hyd) và 15 J/TH (S21 Pro). Dòng S22 thế hệ kế tiếp đầy đủ dự kiến ra mắt 2026–2027 và có thể nhắm dưới 12 J/TH với tiến trình 3 nm hoặc 4 nm. Thế hệ WhatsMiner M70 của MicroBT đang đi theo lộ trình tương tự.

Tôi nên mua S21 mới hay chờ giá S21 giảm?

Nếu bạn có điện rẻ và muốn sở hữu phần cứng, mua S21 bây giờ là hợp lý — mỗi tháng chờ là thu nhập hashrate bị mất. Nếu bạn không có điện dưới $0.06/kWh, hãy bỏ hẳn chuyện sở hữu và thuê hashrate từ một cụm máy có điện rẻ. Phần cứng chỉ có lời ở nơi điện rẻ.

Hashprice ảnh hưởng thế nào đến cuộc so sánh này?

Hashprice chia tỷ lệ doanh thu tuyến tính cho cả hai máy. Nếu hashprice tăng gấp đôi lên $80/PH/s/ngày, cả hai máy đều kiếm được tiền; nếu giảm một nửa xuống $20/PH/s/ngày, S19 XP sẽ lật sang lỗ trước. Theo dõi hashprice hiện tại trên Hashrate Index trước khi ra bất kỳ quyết định mua sắm nào.

Không phải lời khuyên đầu tư

Tất cả bài toán ROI trong bài viết này dùng hashprice tháng 4/2026 (~$40/PH/s/ngày) và chi phí điện ví dụ — kết quả thực tế thay đổi theo giá BTC, độ khó mạng lưới, phí mempool và giá điện của bạn. Thu nhập đào coin không được đảm bảo. Hiệu suất hashprice trong quá khứ không dự đoán thu nhập tương lai. Chỉ đầu tư vốn bạn có thể chấp nhận mất, và hãy kiểm tra dữ liệu hashprice hiện tại trước khi quyết định mua bất kỳ phần cứng nào.